Breaking News

 

 

वाताहतीमुळे लोकसभेचे विरोधी पक्षनेतेपद मिळणार कुणाला ?

नवी दिल्ली (वृत्तसंस्था) : गुरुवारी जाहीर झालेल्या लोकसभा निवडणुकीच्या निकालाने नरेंद्र मोदी यांच्या नेतृत्वाखाली एनडीएने २०१४ च्या निवडणुकीत मिळवलेला विजय ‘फ्लूक’ नव्हता हे सिद्ध केले. यंदाच्या निवडणुकीत एनडीएने ३५० वर जागा मिळवत विरोधकांचा अक्षरश: सफाया केला. या निकालाने आणखी एक मुद्दा पुन्हे अधोरेखित झाला आहे. तो म्हणजे विरोधी पक्षनेतेपद काँग्रेसला मिळणे कठीण आहे.

गैरकाँग्रेसी सरकार बहुमतासह पुन्हा सत्तेत येण्याची ही पहिलीच वेळ आहे. २०१४ मध्ये २८२ जागा मिळवणाऱ्या भाजपने यावेळी ३०० चा आकडा पार केला, तर एनडीएने ३४८ पर्यंत मजल मारली. सर्वांना आश्चर्यचकित करणारा निकाल अमेठीतून आला. तेथे काँग्रेसचे अध्यक्ष राहुल गांधींचा पराभव झाला. मात्र, केरळच्या वायनाडमधून ते विजयी झाली. लोकसभेत विरोधी पक्षनेतेपद मिळण्यासाठी विरोधकांतील मोठ्या पक्षाला १० टक्के जागा हव्यात. म्हणजेच ५४३ लोकसभेच्या जागांपैकी एकूण ५५ जागा त्या पक्षाला असणे आवश्यक असते, तरच त्या पक्षाला विरोधी नेतेपद मिळते. काँग्रेसला ५५ पेक्षा कमी जागा मिळाल्या आहेत. त्यामुळे यंदाही काँग्रेसला विरोधी पक्षनेतेपद मिळणे कठीणच आहे. 

735 total views, 6 views today

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

अर्थ - उद्योग