पुण्यातील गिर्यारोहकांकडून ‘कांचनजुंगा’ शिखर सर…

पुणे (प्रतिनिधी) :  जगातल्या तिसऱ्या क्रमांकाचे शिखर कांचनजुंगा सर करण्याचा मान पुण्याच्या ‘गिरिप्रेमी’ या संस्थेनं मिळवलाय. या संस्थेच्या मोहिमेत सहभागी झालेल्या सर्व अर्थात १० गिर्यारोहकांनी आज (बुधवार) सकाळी ५.३० वाजल्याच्या सुमारास कांचनजुंगाच्या शिखरावर पाऊल ठेवले. नेपाळ आणि भारताच्या सीमेवर सिक्कीम जवळ कांचनजुंगा शिखर आहे. कांचनजुंगा शिखराची उंची ८,५८६ मीटर अर्थात २८,१६९ फूट इतकी आहे. अवघड मार्ग आणि त्यापेक्षा अत्यंत बेभरवशाचे आणि सतत बदलणारे वातावरण यामुळे हे शिखर सर करणे अवघड जात असल्याचे सांगितले जाते.

गिरीप्रेमी संस्थेच्या आशिष माने, रुपेश खोपडे, भूषण हर्षे, आनंद माळी, प्रसाद जोशी, कृष्णा ढोकले, डॉ. सुमित मांदळे, विवेक शिवदे, किरण साळस्तेकर आणि जितेंद्र गवारे यांनी आज सकाळी ही यशस्वी शिखर चढाई केली. पुण्याची ही टीम मार्च अखेरीस काठमांडूकडे रवाना झाली होती. सुरुवातीचं ट्रेकिंग पूर्ण केल्यानंतर ११ मे रोजी बेस कॅम्पवरून कांचनजंगाची चढाई सुरू केली. १४ मे रोजी सायंकाळी ५ वाजता कॅम्प ४ सोडला आणि आज  पहाटे साडे पाचच्या दरम्यान यांनी शिखर सर केले. 

१९७७ च्या यशस्वी ठरलेल्या लष्करी मोहिमेनंतरची ही देशातील ही पहिलीच यशस्वी नागरी मोहीम असल्याचं मानण्यात येत आहे. तसंच एवढ्या मोठ्या गिर्यारोहकांच्या संख्येने कांचनजुंगा शिखर सर करण्याची जगातील ही पहिलीच मोहीम ठरली आहे. 

111 total views, 3 views today

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

News Flash

देश-विदेश

 

क्रीडा

Follow by Email
Facebook
YouTube
YouTube
Instagram