Breaking News

 

 

विद्यापीठाच्या ‘तंत्रज्ञान’मधील विद्यार्थ्यांकडून इलेक्ट्रॉनिक बाईकची निर्मिती !

कोल्हापूर (प्रतिनिधी) : शिवाजी विद्यापीठाच्या तंत्रज्ञान अधिविभागातील बी. टेक. इलेक्ट्रॉनिक्स आणि कम्युनिकेशन टेक्नॉलॉजीच्या अंतिम वर्षातील विद्यार्थी ओंकार पोखरकर, क्षितिज लालसरे आणि कु. अनुजा मोहिते यांनी बॅटरीवर चालणाऱ्या ‘इलेक्ट्रॉनिक बाईक’ची निर्मिती केली. ही मोटारसायकल संपूर्णतः बॅटरीवर चालणारी आहे.  त्यामुळे इंधनासाठी कोणत्याही खर्च करावा लागत नाही, अशी माहिती विद्यापीठातर्फे पत्रकाद्वारे देण्यात आली.

पत्रकात म्हटले आहे की, या मोटारसायकलमध्ये स्पीडोमीटर, इंडिकेटर, हॉर्न, ब्रेक, एक्सलेरो मीटर अशा प्रकारच्या सुविधा असून, ही गाडी चालवताना नेहमीचे वाहन चालवल्यासारखे वाटते. बॅटरी वगळता या मोटरसायकलचा खर्च फक्त चौदा हजार इतका आला असून, कुठल्याही प्रकारचे प्रदूषण यामुळे होत नाही. तसेच ही गाडी चालवताना कुठल्याही अडचणींचा सामना करावा लागत नाही.

विद्यार्थ्यांनी ही मोटारसायकल दैनंदिन कामकाजासाठी सुद्धा वापरली असून १०० कि.मी. पेक्ष्या जास्त अंतर पार केले आहे. तीन तास चार्ज केल्यानंतर ही गाडी अंदाजे ६५ कि. मी. धावते तसेच जास्तीत जास्त वेग हे ताशी ५० कि.मी. आहे. या गाडीच्या डिझाईनबाबतचे मार्गदर्शन विभागाचे समन्वयक डॉ. शामकुमार चव्हाण यांनी केले. कुलगुरू डॉ. देवानंद शिंदे यांचेही बहुमोल मार्गदर्शन, प्र. कुलगुरू डॉ. डी.टी.शिर्के व कुलसचिव डॉ. व्ही. डी. नांदवडेकर, तंत्रज्ञान अधिविभागाचे संचालक डॉ. जयदीप बागी यांचेही प्रोत्साहन लाभले.

294 total views, 3 views today

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

News Flash

आरोग्य

देश-विदेश

 

क्रीडा